Ngày 31/10/2023, Đoàn đại biểu HĐND tỉnh gồm Ông Phạm Thành Chung, Ủy viên Thường trực, Trưởng Ban pháp chế HĐND tỉnh; ông Trần Ngọc Sơn, ủy viên Ban chấp hành Đảng bộ tỉnh, Chánh án Tòa án nhân dân tỉnh Nghệ An, bà Lê Thị Thêu, Ủy viên Ban thường vụ Huyện ủy, Phó Chủ tịch HĐND huyện Tân Kỳ đã có cuộc tiếp xúc với cử tri trước và sau kỳ họp cuối năm 2023, HĐND tỉnh khóa XVIII nhiệm kỳ 2021 – 2026 tại các xã Giai Xuân và Tân Long.
Ông Phạm Thành Chung, Ủy viên Thường trực, Trưởng Ban pháp chế HĐND tỉnh giải trình một số ý kiến băn khoăn của cử tri
Về phía huyện Tân Kỳ có đồng chí Phan Sỹ Cường – Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy; Đồng chí Nguyễn Văn Hoa – UVBTV – Phó chủ tịch Thường trực UBND huyện, đồng chí Đặng Bá Hùng – UV BTV, Chủ nhiệm UBKT Huyện ủy; Các đồng chí đại diện lãnh đạo các phòng, ban UBND huyện; Đại diện lãnh đạo Công an huyện. Các đồng chí đại diện Đảng ủy, Hội đồng nhân dân, Ủy ban nhân dân, ủy Ban mặt trận tổ quốc, các ban ngành đoàn thể, cán bộ công chức xã, các đồng chí Bí thư Chi bộ, xóm trưởng, Trưởng Ban công tác Mặt trận, trưởng các đoàn thể tại các xóm và các cử tri 2 xã Giai Xuân và Tân Long.
Các cử tri kiến nghị một số vấn đề mà nhân dân quan tâm
Tại các cuộc tiếp xúc cử tri, đại diện đoàn đại biểu HĐND tỉnh đã báo cáo dự kiến chương trình kỳ họp cuối năm 2023, nhiệm kỳ 2021- 2026; Báo cáo tóm tắt tình hình phát triển kinh tế xã hội năm 2023, dự kiến nhiệm vụ giải pháp thực hiện trong năm 2024; Báo cáo kết quả giải quyết ý kiến cử tri trước, trong và sau kỳ họp thứ 14 HĐND tỉnh khóa XVIII.
Tại xã Giai Xuân, đã có 12 lượt ý kiến tập trung vào các vấn đề về đất đai, chính sách, giao thông và một số ý kiến về phụ cấp cho cán bộ kiêm nhiệm cấp xã, cấp xóm, trong đó: kiến nghị của nhiều cử tri xã Giai Xuân liên quan đến thu hồi diện tích đất do Công ty TNHH TNXP4 – Sông Con (Tổng đội TNXP 4 cũ) quản lý, sử dụng chuyển giao về cho xã quản lý; Kiến nghị cấp trên đầu tư sửa chữa, nâng cấp một số cầu, tràn đã xuống cấp trên địa bàn; Xây dựng các tuyến đường giao thông trọng điểm đi vào các vùng nguyên liệu tập trung của xã; Đẩy nhanh tiến độ cấp bìa đất rừng, đất ở cho các hộ dân; Bên cạnh đó các cử tri cùng đề nghị tăng mức kinh phí hỗ trợ cho khu dân cư để hoạt động có hiệu quả hơn.
Đông đảo bà con nhân dân tham gia buổi tiếp xúc
Tại xã Tân Long cũng đã có 15 lượt ý kiến, kiến nghị. Trong đó, tập trung vào một số vấn đề liên quan đến việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; Chế độ cho Cựu chiến binh; Việc thu hồi thu đất của người dân trên 60 tuổi của Công ty cổ phần nông nghiệp Sông Con cần điều chỉnh để không ảnh hưởng tới quyền lợi của người dân; Đề xuất hỗ trợ kịp thời cho người dân sản xuất gặp thiên tai hạn hán; Đề nghị khôi phục chức danh quản lý nhà văn hóa và đài truyền thanh cấp xã; Quan tâm xây dựng nhà văn hóa sau sáp nhập; Mong muốn của nhiều cử tri tu sử đoạn đường từ xã Tân Long đi Nghĩa Hoàn và Nghĩa phúc, Tân An. Ngoài ra cử tri cũng kiến nghị quan tâm hơn nữa đến chế độ cho cán bộ bán chuyên trách cấp xóm.
Tiếp thu ý kiến cử tri, đại diện lãnh đạo xã Giai Xuân và lãnh đạo xã Tân Long đã giải trình 1 số ý kiến thuộc thẩm quyền. Đồng chí Nguyễn Văn Hoa – UVBTV – Phó chủ tịch Thường trực UBND huyện Tân Kỳ đã giải trình một số nội dung thuộc thẩm quyền như giao thông, việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất…ông Phạm Thành Chung - Ủy viên Thường trực, Trưởng Ban Pháp chế HĐND tỉnh, đại diện cho đoàn đại biểu HĐND tỉnh đã trả lời những nội dung thuộc thẩm quyền, đồng thời chuyển các nội dung của cử tri tới các cấp các ngành chức năng xem xét giải quyết.
Bông Mai – Thanh Nhàn
Trung tâm VHTT&TT Tân Kỳ